Khổ Giới Hạn Của Đường Bộ

     

Xác định xe thừa khổ giới hạn của đường đi bộ khi tham gia giao thông

Xin chào tổng đài tứ vấn. đến tôi hỏi về khổ giới hạn của con đường bộ. Phương thức xác định xe vượt khổ giới hạn của đường bộ khi gia nhập giao thông như vậy nào? muốn tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.

Bạn đang xem: Khổ giới hạn của đường bộ

Tư vấn giao thông đường bộ:
*

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới chúng tôi. Cùng với vấn đề của khách hàng Tổng đài tư vấn xin bốn vấn cho mình như sau:


Thứ nhất, dụng cụ về khổ số lượng giới hạn của đường bộ:

Căn cứ theo chính sách tại Điều 5 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT như sau:

“Điều 5. Khổ số lượng giới hạn của con đường bộ

1. Khổ giới hạn của đường đi bộ là khoảng trống có form size giới hạn về chiều cao, chiều rộng lớn của đường, cầu, bến phà, hầm đường bộ để các xe, đề cập cả hàng hóa xếp trên xe trải qua được an toàn.


2. Khổ giới hạn về chiều cao của đường bộ là 4,75 mét đối với đường cao tốc, đường cấp cho I, II, III với 4,5 mét đối với đường cấp IV trở xuống.

3. Khổ số lượng giới hạn về chiều rộng của đường đi bộ là số lượng giới hạn chiều rộng làn xe, phụ thuộc vào vào cung cấp kỹ thuật của đường đi bộ và địa hình chế tạo tuyến đường.”

Như vậy theo chế độ trên thì khổ giới hạn của con đường bộ bao gồm khổ giới hạn về chiều cao với chiều rộng. Khổ giới hạn về chiều cao là 4,75 mét so với đường cao tốc, đường cấp I, II, III và 4,5 mét đối với đường cấp IV trở xuống. Còn khổ số lượng giới hạn về chiều rộng lớn là giới hạn chiều rộng lớn làn xe, phụ thuộc vào vào cấp cho kỹ thuật của đường bộ và địa hình tạo ra tuyến đường.

Xem thêm: Top 6 Cửa Hàng Bán Đồ Cosplay Ở Hà Nội, Top 6 Shop Bán (Cho Thuê) Đồ Cổ Trang

Thứ hai, cách xác định xe thừa khổ số lượng giới hạn của con đường bộ:

Căn cứ theo khoản 2 Điều 9 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT như sau:

“2. Xe quá khổ số lượng giới hạn là phương tiện giao thông vận tải cơ giới đường bộ có một trong các form size bao không tính kể cả hàng hóa xếp trên xe (nếu có) thừa quá kích cỡ tối đa được cho phép của các phương nhân thể khi gia nhập giao thông trên đường bộ, rõ ràng như sau:

a) Chiều dài lớn hơn 20 mét hoặc to hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe;

b) Chiều rộng lớn hơn 2,5 mét;

c) độ cao tính từ bỏ mặt đường đi bộ trở lên to hơn 4,2 mét (trừ xe chở container).”

Như vậy xe quá khổ số lượng giới hạn được xác định là xe có 1 trong các size bao không tính kể cả sản phẩm & hàng hóa xếp trên xe vượt quá kích thước tối đa mang lại phép, cụ thể:

– Chiều dài lớn hơn 20 mét hoặc lớn hơn 1,1 lần chiều dài tổng thể của xe;

– Chiều rộng to hơn 2,5 mét;

– Chiều cao tính trường đoản cú mặt đường đi bộ trở lên to hơn 4,2 mét (trừ xe cộ chở container).

*

Tổng đài tư vấn trực tuyến về giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Cách thức xác định xe quá khổ số lượng giới hạn của đường đi bộ được xác minh theo phương tiện của luật pháp hiện hành.

Xem thêm: Có Bầu Uống Nha Đam Được Không, 7 Công Dụng Bà Bầu Cần Biết

Trên trên đây là bài viết về vấn đề xác minh xe vượt khổ giới hạn của đường đi bộ khi tham gia giao thông. Ngoài ra, chúng ta có thể tham khảo bài bác viết:

Có phải xe quá cài đặt 20% mới bị xử phân phát hành chính?

Thế như thế nào là phương tiện đi lại quá khổ số lượng giới hạn của con đường bộ?

Mọi vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài hỗ trợ tư vấn trực con đường 24/7: 1900.6172  để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.